เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 83028 เมื่อริจะเป็นนักกลอนอย่านอนเปล่า
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1917

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 15:31

ปางเอยปางอุ๋งเจ้า ปางใดไหนเล่า จะเทียบเจ้าฤปางอุ๋ง
ความงามที่ชนหมายมุ่ง ยามตะวันรุ่ง อาจพบพานได้ที่นี้
ผืนป่าประโคมดนตรี ข้าขอถามที นี่มิใช่สวรรค์ฤา?

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 17:03

คุณเครซี่ฯ เคยไปเหยียบสวรรค์แห่งนั้นมาแล้วใช่ไหมครับ ถึงถ่ายภาพนั้นมาได้
น่าอิจฉา เหลือเกิน..

ตาม คหพต. ที่   135   นั้น

ร้อยกรองบทนี้เรียก ……………. ชื่อใด
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 17:35

ไปมาเมื่อต้นปีครับ เสียดายไม่ได้นอนพักบนนั้น แต่ก็ขึ้นไป 2 วันซ้อนเลยครับ

ช่วงเช้าๆ และเย็นๆจะสวยมากเป็นพิเศษ

รูปที่เห็นเป็นช่วงเช้า ผมถ่ายจากในป่าสนทางขวามือในรูปของคุณหมูฯไงครับ

ส่วนคคห.135 นั้นเป็น กาบกล้วย ครับ ฮิฮิ

ยืมวรรคกาพย์ฉบังมาใส่สัมผัสแบบกาพย์ขับไม้ครับ

ได้จังหวะแบบที่ชอบเป็นส่วนตัวครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 26 พ.ค. 06, 21:48

ภาพประกอบในความเห็น 128 และ 133 งามนะคะ
กลอนก็เพราะค่ะ ลืตเติ้ลจะพยายามค่า
จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 27 พ.ค. 06, 09:38

สงสารเธอสุดแล้ว      คุณครู
คนเถื่อนหยามพธู      กึ่งม้วย
วิงวอนช่วยเอ็นดู      กันหน่อย
วานส่งจิตปลอบด้วย    เผื่อน้องหายคืน
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 27 พ.ค. 06, 19:42

ลิตเติ้ลก็เพียงแต่ได้ส่งกำลังใจไปให้ครูและชาวใต้
ของเราอยู่อย่างสงบไม่มีภัยก่อการร้ายคุกคาม
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 27 พ.ค. 06, 23:27

ขอแก้ไขหน่อยครับ ในคคห.135 เป็นกาพย์ฉบัง 16 ครับ

ผมแต่งมานาน เคยเป็นจาก website อ.กำชัย นี่แหละ แต่อ่านไม่ดี เลยหลงเข้าใจว่าไม่ใช่กาพย์ฉบัง 16 แล้วจำมาผิดๆตลอดว่าไม่ใช้ฉันทลักษณ์มาตรฐาน

กลับไปดูอีกที ตัวอย่างในนั้นน่ะไม่ตรงกับแผนที่แสดงไว้

ตัวอย่างถูก แต่แผนผิดครับ

ดังนั้นในคคห.135 คือกาพย์ฉบัง 16

ขออภัยในความผิดพลาดครับ

ขออนุญาตยืมของอ.นิรันดร์มาแปลงนะครับ

แต่นกยังรู้ผิดรัง ปราชญ์ยังรู้พลั้ง นักกระยาสาทรย่อมพลาดได้
เราเองนั้นไม่แม่นหมาย ขอรับผ่อนร้าย รู้ผิดและขอรับผิด
หวัีงทัณฑ์ไม่ถึงชีวิต จะสำรวมจิต ไม่ผิดไม่พลั้งบ่อยเอยฯ

Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 28 พ.ค. 06, 21:08

มาส่งโคลงค่ะ หายไปไหนเนี่ยประเดี๋ยวลิตเติ้ล
แอบหนีอีกคน

รักกว้างกว่าขอบฟ้า  ................มาชน
มอบแด่คนหน้ามล...................จิตล้ำ
ให้แล้วอย่าทำหล่น.................นาพี่
จริงบ่ลวงให้ช้ำ........................แน่แท้ พ่อเอย
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 29 พ.ค. 06, 00:27

ดอกสร้อย นกเอ๋ยนกกิ้งโครง นั้น
ผมไม่ได้เป็นคนแต่งนะครับ
เป็นบทอาขยาน บทดอกสร้อยสุภาษิต
คุณครูให้ท่องจำสมัยที่ยังเรียนชั้นประถมที่โรงเรียนสตรีทัดสิงหเสนีย์
มีอีกหลายบทเช่น เด็กเอ๋ยเด็กน้อย แมวเอ๋ยแมวเหมียว ตุ๊ดเอ๋ยตุ๊ดตู่
ซักเอ๋ยซักซ่าว มดเอ๋ยมดแดง จิงเอ๋ยจิงโจ้
และคงมีที่จำไม่ได้อีกโข
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 29 พ.ค. 06, 00:36

........ไมตรีดีที่ให้ ........ ใจตรง
รับเพื่ออานิสงฆ์ ........... ผ่ายหน้า
จักถนอมมิ่งมิตรคง ...... ตรึงแน่น
จักบ่ลวงอกช้ำ .............. เชื่อได้ลูกเอย    
จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 29 พ.ค. 06, 00:49

โคลง ของ อ.นิรันดร์ในความเห็นที่144 หน้า กับ ช้ำควรสัมผัสกันลองตรวจทานดูอีกครั้งครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 29 พ.ค. 06, 00:58

ผิดสัมผัส ขาดไปหน่อย ขอแก้ไขบรรทัดสุดท้ายนะครับ

........ไมตรีดีที่ให้ ........ ใจตรง
รับเพื่ออานิสงฆ์ ........... ผ่ายหน้า
จักถนอมมิ่งมิตรคง ...... ตรึงแน่น
จักบ่ลวงอกอ้า .............. เปิดให้ลูกเห็น
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 29 พ.ค. 06, 11:05

ปล่อยไก่ตัวเบ้อเร่ออีกแล้วครับอาจารย์

ผิดซ้ำผิดซาก

ต้องขอสงบสติอารมณ์สักพักครับ

Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 30 พ.ค. 06, 05:10

มาส่งโคลงจ้า  เนื่องจากลิตเติ้ลผิดสัญญากับพี่
ว่าจะไม่แต่งกลอนรักๆ ผิดกฏเลยกลายเป็นเสียสัตย์เลย

ยลพุงามแตกปั้ง  ..................พริบตา
อาจเปรียบดังชีวา................มอดไหม้
อย่าประมาทเชียวนา.........มืตรมื่ง
กอปแค่กรรมดีไว้.................ช่วยค้ำ นำบุญ
Little Sun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 30 พ.ค. 06, 05:11

มืตรมื่ง---->มิตรมิ่ง
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 28
  พิมพ์